
ความแตกต่าง Cartridges vs. Canisters
a. ปริมาณวัสดุดูดซับ(Sorbent Volume)
พื้นฐานความแตกต่างระหว่างตลับ Cartridges และ Canisters คือปริมาณการ บรรจุวัสดุดูดซับ(sorbent)ไม่ใช่การใช้งาน. ตลับ cartridges มีองค์ประกอบที่ขจัดไอและก๊าซที่อาจใช้ได้ลำพังหรือเป็นคู่ในหน้ากากครึ่งหน้าหรือเต็มหน้า แต่ปริมาณวัสดุดูดซับของตลับ cartridges จะมีขนาดเล็ก ประมาณ 50-200 cm3 ดังนั้นจึงมีอายุการใช้งานสั้นโดยเฉพาะในก๊าซหรือไอที่มีความเข้มข้นสูง. ดังนั้นการใช้อุปกรณ์ช่วยหายใจกับตลับ cartridges โดยทั่วไปจะจำกัดความเข้มข้นก๊าซหรือไอไว้ต่ำ ผู้ใช้ควรจะพิจารณาถึงคำแนะนำของ NIOSH,ป้ายกำกับรับรองหรือมาตรฐานเฉพาะที่กำหนดไว้โดยหน่วยงานที่กำกับดูแล
Canisters มีวัสดุดูดซับ(sorbent)ปริมาณมาก และอาจติดอยู่บริเวณคาง, ด้านหน้าหรือหลังหน้ากาก หน้ากากที่ใช้กับ canisters สามารถใช้กับไอหรือก๊าซที่มีความเข้มข้นสูงได้ (ระดับที่อันตรายมากต่อชิวิตหรือสุขภาพ) กว่าตลับ cartridges
สำหรับ Canisters แบบที่ติดกับคาง โดยทั่วไปจะมีปริมาณวัสดุดูดซับ ประมาณ 250-500 cm3 และจะใช้งานกับหน้ากากแบบเต็มหน้า ส่วน Canisters แบบติดบริเวณด้านหน้าหรือด้านหลัง จะพกพาโดยการใช้สายสะพายและใช้ท่อหายใจมายึดกับหน้ากาก จะจัดขึ้นในสถานที่โดยเทียมและเชื่อมต่อกับ facepiece ซึ่ง canister แบบนี้จะมีปริมาณวัสดุดูดซับ ปริมาณ 1000-2000 cm3.
หน้ากากแบบใช้ canister นี้ถือว่าเป็น “หน้ากากกันก๊าซ” ซึ่งหน้ากากแบบนี้จะได้รับการรับรองสำหรับใช้กับก๊าซโดยเฉพาะ ซึ่งแตกต่างตลับ cartridges กันสารเคมี คือ ปริมาณวัสดุดูดซับที่มากกว่า และการป้องกันก๊าซและไอที่มีความเข้มข้นสูงกว่าได้
b. โครงสร้างตลับ (Construction)
ประเภทของวัสดุดูดซับ sorbent ที่พบใน cartridge และ ตลับ canisters สำหรับใช้กับสารเคมีโดยเฉพาะอาจแตกต่างกันไปตามผู้ผลิต อย่างไรก็ตามโครงสร้างของตัวตลับ cartridge และ ตลับ canisters มีความแตกต่างกันเพียงเล็กน้อย โดยมีพื้นฐานเดียวกันคือให้มีความหนาของวัสดุดูดซับเพียงพอ และมีปริมาณเพื่อให้แน่ใจว่า 1) สามารถขจัดสารปนเปื้อนได้หมดในเวลาที่ระบุในการทดสอบ 30 CFR 11 และ 2) วัสดุดูดซับยังสามารถใช้งานได้
c. การทดสอบตามมาตรฐาน CBRN
การทดสอบ Cartridges และ Canisters ที่ผ่านตามมาตรฐาน CBRN จะทดสอบที่อุณหภูมิห้อง 25°C ± 2.5°C และความชื้นสัมพัทธ์ที่ 25% ± 2.5% และ 80% ± 2.5%
การทดสอบจะทดสอบที่เวลา 15,30,60,90 และ 120 นาที โดย Canister จะทดสอบที่อัตราลม 115 lpm และ cartridge ที่อัตราลม 170 lpm ซึ่งอัตราลมนี้จะแบ่งออกตามจำนวนตลับที่ใช้ในสภาพแวดล้อมนั้น โดยประสิทธิภาพของ Cartridges และ Canister ต้องเป็นไปตามตารางนี้
|
สารเคมีที่ทดสอบ |
Canister |
Cartridge |
||
|
ความเข้มข้นสาร (ppm) |
ความเข้มข้นที่ให้ผ่านได้ (ppm) |
ความเข้มข้นสาร (ppm) |
ความเข้มข้นที่ให้ผ่านได้ (ppm) |
|
|
Ammonia |
2,500 |
12.5 |
1,250 |
12.5 |
|
Cyanogen chloride |
300 |
2 |
150 |
2 |
|
Cyclohexane |
2,600 |
10 |
1,300 |
10 |
|
Formaldehyde |
500 |
1 |
250 |
1 |
|
Hydrogen cyanide |
940 |
4.7* |
470 |
4.7* |
|
Hydrogen sulfide |
1,000 |
5.0 |
500 |
5.0 |
|
Nitrogen dioxide |
200 |
1 ppm NO2 or 25 ppm NO† |
100 |
1 ppm NO2 or 25 ppm NO† |
|
Phosgene |
250 |
1.25 |
125 |
1.25 |
|
Phosphine |
300 |
0.3 |
150 |
0.3 |
|
Sulfur dioxide |
1,500 |
5 |
750 |
5 |
|
* Sum of HCN and C2N2 |
|
|
|
|
|
† Nitrogen Dioxide breakthrough is monitored for both NO2 and NO. The breakthrough is determined by which quantity, NO2 or NO, reaches breakthrough first. |
||||
สนใจดูสินค้าเพิ่มเติมได้ที่ https://www.pholonline.com
facebook : Thai-Safetywiki
ติดต่อเรา : Thai-Safetywiki

ความแตกต่าง Cartridges vs. Canisters
a. ปริมาณวัสดุดูดซับ(Sorbent Volume)
พื้นฐานความแตกต่างระหว่างตลับ Cartridges และ Canisters คือปริมาณการ บรรจุวัสดุดูดซับ(sorbent)ไม่ใช่การใช้งาน. ตลับ cartridges มีองค์ประกอบที่ขจัดไอและก๊าซที่อาจใช้ได้ลำพังหรือเป็นคู่ในหน้ากากครึ่งหน้าหรือเต็มหน้า แต่ปริมาณวัสดุดูดซับของตลับ cartridges จะมีขนาดเล็ก ประมาณ 50-200 cm3 ดังนั้นจึงมีอายุการใช้งานสั้นโดยเฉพาะในก๊าซหรือไอที่มีความเข้มข้นสูง. ดังนั้นการใช้อุปกรณ์ช่วยหายใจกับตลับ cartridges โดยทั่วไปจะจำกัดความเข้มข้นก๊าซหรือไอไว้ต่ำ ผู้ใช้ควรจะพิจารณาถึงคำแนะนำของ NIOSH,ป้ายกำกับรับรองหรือมาตรฐานเฉพาะที่กำหนดไว้โดยหน่วยงานที่กำกับดูแล
Canisters มีวัสดุดูดซับ(sorbent)ปริมาณมาก และอาจติดอยู่บริเวณคาง, ด้านหน้าหรือหลังหน้ากาก หน้ากากที่ใช้กับ canisters สามารถใช้กับไอหรือก๊าซที่มีความเข้มข้นสูงได้ (ระดับที่อันตรายมากต่อชิวิตหรือสุขภาพ) กว่าตลับ cartridges
สำหรับ Canisters แบบที่ติดกับคาง โดยทั่วไปจะมีปริมาณวัสดุดูดซับ ประมาณ 250-500 cm3 และจะใช้งานกับหน้ากากแบบเต็มหน้า ส่วน Canisters แบบติดบริเวณด้านหน้าหรือด้านหลัง จะพกพาโดยการใช้สายสะพายและใช้ท่อหายใจมายึดกับหน้ากาก จะจัดขึ้นในสถานที่โดยเทียมและเชื่อมต่อกับ facepiece ซึ่ง canister แบบนี้จะมีปริมาณวัสดุดูดซับ ปริมาณ 1000-2000 cm3.
หน้ากากแบบใช้ canister นี้ถือว่าเป็น “หน้ากากกันก๊าซ” ซึ่งหน้ากากแบบนี้จะได้รับการรับรองสำหรับใช้กับก๊าซโดยเฉพาะ ซึ่งแตกต่างตลับ cartridges กันสารเคมี คือ ปริมาณวัสดุดูดซับที่มากกว่า และการป้องกันก๊าซและไอที่มีความเข้มข้นสูงกว่าได้
b. โครงสร้างตลับ (Construction)
ประเภทของวัสดุดูดซับ sorbent ที่พบใน cartridge และ ตลับ canisters สำหรับใช้กับสารเคมีโดยเฉพาะอาจแตกต่างกันไปตามผู้ผลิต อย่างไรก็ตามโครงสร้างของตัวตลับ cartridge และ ตลับ canisters มีความแตกต่างกันเพียงเล็กน้อย โดยมีพื้นฐานเดียวกันคือให้มีความหนาของวัสดุดูดซับเพียงพอ และมีปริมาณเพื่อให้แน่ใจว่า 1) สามารถขจัดสารปนเปื้อนได้หมดในเวลาที่ระบุในการทดสอบ 30 CFR 11 และ 2) วัสดุดูดซับยังสามารถใช้งานได้
c. การทดสอบตามมาตรฐาน CBRN
การทดสอบ Cartridges และ Canisters ที่ผ่านตามมาตรฐาน CBRN จะทดสอบที่อุณหภูมิห้อง 25°C ± 2.5°C และความชื้นสัมพัทธ์ที่ 25% ± 2.5% และ 80% ± 2.5%
การทดสอบจะทดสอบที่เวลา 15,30,60,90 และ 120 นาที โดย Canister จะทดสอบที่อัตราลม 115 lpm และ cartridge ที่อัตราลม 170 lpm ซึ่งอัตราลมนี้จะแบ่งออกตามจำนวนตลับที่ใช้ในสภาพแวดล้อมนั้น โดยประสิทธิภาพของ Cartridges และ Canister ต้องเป็นไปตามตารางนี้
|
สารเคมีที่ทดสอบ |
Canister |
Cartridge |
||
|
ความเข้มข้นสาร (ppm) |
ความเข้มข้นที่ให้ผ่านได้ (ppm) |
ความเข้มข้นสาร (ppm) |
ความเข้มข้นที่ให้ผ่านได้ (ppm) |
|
|
Ammonia |
2,500 |
12.5 |
1,250 |
12.5 |
|
Cyanogen chloride |
300 |
2 |
150 |
2 |
|
Cyclohexane |
2,600 |
10 |
1,300 |
10 |
|
Formaldehyde |
500 |
1 |
250 |
1 |
|
Hydrogen cyanide |
940 |
4.7* |
470 |
4.7* |
|
Hydrogen sulfide |
1,000 |
5.0 |
500 |
5.0 |
|
Nitrogen dioxide |
200 |
1 ppm NO2 or 25 ppm NO† |
100 |
1 ppm NO2 or 25 ppm NO† |
|
Phosgene |
250 |
1.25 |
125 |
1.25 |
|
Phosphine |
300 |
0.3 |
150 |
0.3 |
|
Sulfur dioxide |
1,500 |
5 |
750 |
5 |
|
* Sum of HCN and C2N2 |
|
|
|
|
|
† Nitrogen Dioxide breakthrough is monitored for both NO2 and NO. The breakthrough is determined by which quantity, NO2 or NO, reaches breakthrough first. |
||||
สนใจดูสินค้าเพิ่มเติมได้ที่ https://www.pholonline.com
facebook : Thai-Safetywiki
ติดต่อเรา : Thai-Safetywiki

Surf Skate อย่างไร ให้ปลอดภัย ไร้กังวล
ท่ามกลางกร
มี.ค.
เจาะลึกเครื่องฟอกอากาศที่เหมาะกับยุค PM 2.5
ในยุคที่ปั
ธ.ค.
NEW NFPA 1970 มาตรฐาน SCBA และการควบรวม NFPA1971,1975,1981,1982
อย่างที่ทร
พ.ค.
ค่าเลือดต่างๆ ที่ได้จากการตรวจสุขภาพ หมายถึงอะไรบ้าง และบ่งบอกถึงอะไรในร่างกาย
หลายท่านที
ก.ค.
ประเภทอุปกรณ์ป้องกันทางหายใจ
ประเภทอุปก
ม.ค.
การเลือกถุงมือตามชนิดสารเคมี (Chemical Resistant Glove Selection Guide)
Glove Sele
ม.ค.